1.Trecautions ga walda aiki
Lokacin waldawa, aikin ya kamata a aiwatar da shi daidai gwargwadon matakan, in ba haka ba, ingancin walda zai shafi.
(1) Filayen kayan aikin bututun da za a yi wa walda ya kamata ya zama mai tsabta ko kuma ya yi wuta. Ya kamata bakin da ke walƙiya ya zama santsi, zagaye, mara fashe-fashe, da kauri iri ɗaya. A goge haɗin bututun tagulla da za a yi wa walda da sandpaper, sannan a goge su da busasshiyar kyalle. In ba haka ba zai shafi solder kwarara da kuma soldering ingancin.
(2) Saka bututun jan karfe da za a yi wa junan su da juna (ku kula da girman), sannan a daidaita tsakiyar da'irar.
(3) Lokacin waldawa, sassan welded dole ne a fara zafi. Zafafa sashin walda na bututun tagulla da harshen wuta, kuma idan bututun tagulla ya yi zafi zuwa shuɗi-ja, yi amfani da lantarki na azurfa don walda shi. Bayan an cire wutar, sai a jingina mai siyar a kan haɗin gwiwa, ta yadda mai siyarwar ya narke ya kwarara cikin sassan da aka siyar da tagulla. Zazzabi bayan dumama zai iya nuna yanayin zafi ta launi.
(4) Zai fi kyau a yi amfani da harshen wuta mai ƙarfi don walƙiya cikin sauri, da kuma rage lokacin walda gwargwadon yuwuwar don hana haɓakar oxides mai yawa a cikin bututun. Oxides za su haifar da datti da toshewa tare da kwarara saman na'urar sanyaya, har ma da haifar da mummunar illa ga kwampreso.
(5) Lokacin saida, idan mai siyar bai da ƙarfi ba, kar a taɓa girgiza ko girgiza bututun tagulla, in ba haka ba ɓangaren da aka siyar zai sami tsagewa kuma yana haifar da zubewa.
(6) Ga na'urar sanyaya na'urar da aka cika da R12, ba a ba da izinin walda ba tare da zubar da firiji na R12 ba, kuma ba zai yiwu a yi gyaran walda ba lokacin da na'urar ta ci gaba da zubewa, don hana refrigerant R12 zama mai guba saboda bude wuta. Phosgene guba ne ga jikin mutum.
2. Hanyar walda don sassa daban-daban
(1) Welding na zamani diamita bututu kayan aiki
Lokacin walda bututun tagulla tare da diamita iri ɗaya a cikin tsarin firiji, yi amfani da walda na casing. Wato ana fadada bututun da aka yi masa waldawa zuwa cikin kofi ko kararrawa, sannan a sanya wani bututun. Idan shigar ya yi tsayi da yawa, ba kawai zai shafi ƙarfi da ƙarfi ba, har ma da sauƙaƙan ruwa zai gudana cikin sauƙi cikin bututu, yana haifar da gurɓatawa ko toshewa; idan tazarar da ke tsakanin bututun ciki da na waje ya yi ƙanƙanta sosai, juzu'in ba zai iya ɓuya a cikin farfajiyar abin da ke ciki ba kuma za'a iya haɗa shi kawai zuwa waje na mu'amala. Ƙarfin yana da rauni sosai, kuma zai tsattsage kuma zai zube lokacin da aka yi masa girgiza ko lankwasawa; idan tazarar da ta yi daidai da ita ta yi girma sosai, sauƙaƙan ruwan zai shiga cikin bututun, yana haifar da gurɓata yanayi ko toshewa. A lokaci guda, zubar da ruwa zai zama lalacewa ta hanyar rashin isasshen ruwa a cikin walda, ba kawai ingancin ba mai kyau ba, har ma da zubar da kayan. Sabili da haka, yana da matukar mahimmanci don zaɓar tsayin shigarwa da rata tsakanin bututu biyu a hankali.
(2) Welding na capillary tube da jan karfe tube
Lokacin gyara na'urar tacewa na tsarin refrigeration, bututun capillary (throttle capillary tube) yakamata a yi walda. Lokacin da capillary ke welded zuwa na'urar tacewa ko wasu bututu, saboda babban bambanci a cikin diamita na bututu guda biyu, ƙarfin zafi na capillary yana da ƙanƙanta sosai, kuma abin da ke faruwa na zafi yana da wuyar haɓaka ƙwayar ƙarfe na ƙarfe na capillary, wanda ya zama gaggautsa da sauƙin karye. Domin hana capillary daga zafi fiye da kima, wutar walda iskar gas yakamata ta guje wa capillary kuma ta sa ta kai zafin walda a lokaci guda da bututu mai kauri. Hakanan za'a iya amfani da faifan ƙarfe don ɗaure takardar tagulla mai kauri akan bututun capillary don ƙara yawan zafin rana yadda ya kamata don guje wa zafi.
(3) Welding na capillary tube da tace bushewa
Ya kamata a sarrafa zurfin shigar da capillary a cikin 5-15mm na farko, shigar da ƙarshen capillary da na'urar bushewa ya kamata ya zama 5mm daga ƙarshen allon tacewa, kuma tazarar da ta dace ya zama 0.06 ~ 0.15mm. Ƙarshen capillary ya fi kyau a yi shi zuwa kusurwa 45 ° mai siffar takalmin doki don hana barbashi na waje daga zama a saman ƙarshen kuma haifar da toshewa.
Lokacin da diamita na bututu guda biyu suka bambanta sosai, za a iya murƙushe na'urar tacewa tare da matse bututu ko vise don daidaita bututun waje, amma ba za a iya danna murfin ciki ba (matattu). Wato, a fara shigar da bututun capillary a cikin bututun jan karfe, sannan a matse shi da matse bututu a nesa na mm 10 daga ƙarshen bututu mai kauri.
(4) Welding na refrigerant bututu da kwampreso magudanar ruwa
Zurfin bututun refrigerant da aka saka a cikin bututu dole ne ya zama 10mm. Idan bai wuce 10mm ba, bututun refrigerant zai yi sauƙi ya fita waje yayin dumama, yana haifar da juyi don toshe bututun ƙarfe.
3. Duba ingancin walda
Don tabbatar da babu yabo a sashin walda, ya kamata a gudanar da bincike mai mahimmanci bayan walda.
(1) Duba ko aikin hatimin walda yana da kyau. Bayan ƙara refrigerant ko nitrogen don daidaitawa na ɗan lokaci, ana iya gwada shi da ruwan sabulu ko wasu hanyoyin.
(2) Lokacin da aikin refrigerating da na'urar sanyaya iska ke aiki, ba za a ƙyale ƙulle-ƙulle (kabu) a wurin walda ba saboda rawar jiki.
(3) Kada a toshe bututun saboda tarkacen da ke shiga lokacin walda, kuma kada ya shiga danshi saboda rashin aiki.
(4) Lokacin da firiji da kwandishan ke aiki, saman ɓangaren walda ya kamata ya kasance mai tsabta kuma ba tare da tabo mai ba.
Lokacin aikawa: Oktoba-23-2021



